)
)|

nda
ZWa
mii

wa
PE),
eza
nyia
aya
aya
sali,
1oa

ano
jake
Jjini,

ara
eria,
ono

3ji ni

sha
Wezi
hwa

ya
wao
3 N3
isha
dwa

Jumatano Julai 1, 2020

DC Kiteto awapa somo wakulima,

wafugaji kuhusu utunzaji ardhi

Na LILIAN JOEL, riteto

KUU wa Willaya vya Kiteto,
mkoani  Manyara,  Tumaini
Magesa, amewataka wafugaji na
wakulima katika vijiji vya Kimbo, Allole
na Napalai, vinavyounda ushirika wa
“Olengapa” kutunza ardhi kwa ajili ya
malisho ya mifugo, kuheshimu utaratibu
wa hati miliki za kimila na usajili wa
ushirika huo.
Tumaini alitoa rai hiyo jana katika
Kijiji ~cha  Engangongare, wakati
akikabidhi hati miliki za kimila tisa na
vyeti, zilizofadhiliwa na Programu ya
GSI-ICCA kupitia Shirika la Maendeleo la
Umoja wa Mataifa (UNDP) na kusaidiwa
na Umoja wa Ulaya (EU), kupata usajili
wa usharika wao katika vijiji hivyo.
Alisema IenFo la UNDP pa EU
kuwasaidia wafugaji hao kwa ajli
ya kuendeleza nyanda za malisho,
zilizopo katika mpango wa kimataifa wa
kuendeleza maeneo yaliyohifadhiwa kwa

'KIKAO

Yrunu

aem
kutumia taratibu za kiasili au kimila na
kutekelezwa na Jumuiko la Mali Asili
Tanzania (TNRF) na Muungano wa Vifiji
vya Wafugaji kwa Ajili ya Kusaidiana
(KINNAPA). o

Magesa alisema ni vizuri kila eneo
matumizi yake yawe yamepangwa
na kujulikana kisheria, ili kuondoq
changamoto ya migogoro ya ardhi,
iliyokuwa ikijitokeza wilayani humo,
miaka iliyopita. . o

"Tunapotunza ardhi hizi
tunaondokana na migogoro isiyo ya
lazima, lakini tunahifadhia vizazi vijavyo
na vya sasa,"alisema.

Kwa upande wake mmoja wa
wananchi hao kutoka kijiji cha Kimbo
akizungumza kwa niaba ya wenzake,
Rehema Barhe, alisema wao kama
wanawake wa jamii ya kifugaji na
wananchi  wengine, ~ wamefurahia
mpango huo ambao utakuwa chachu
kubwa ya kupiga hatua ya maendeleo
na kumaliza changamoto ya migogoro

ya ardhi iliyokldv\i_a ikijitokeza baina ya

aii na wakuhma. ) .
WafuMgkLJxrugenzi wa Jjumuiko la Mali
Asili Tanzania (TNRF), Zacharia Fustin,
aliserna hatua ya serikali kuruhusu sera
na sheria zitumike kutatua migogoro ya
ardhi, pamoja na kukabidhl__hau mlllkl‘la
Kimila kwa jamii ya kifug_ay, kutqmahza
migogoro ya rasilimali ardhi kwa
wakulima na wafugaji.

Mratibu wa KINNAPA, Abrahamu
Akilimali alisema lengo la mpango huo
kuhakikisha maeneo yaliyohifadhiwa
kiasili yawe na umiliki wa kisheria ili
kutunza na kulinda rasilimali ardhi na
asili, pamoja na kumaliza migogoro ya
ardhi.

Hati miliki za kimila tisa na wvyeti
vitatu wvya usajili wa ushirika wa
wafugaji wa kuendeleza nyanda za
malisho,vilivyotolewa kwa vijiji vitatu,
vimehusisha ukubwa wa eneo la ardhi
kilomita za mraba 7,348.
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“KMwanri aagiza kukamatwa kwa

Na ALLAN KITWE, Sikonge

MKUU wa Mkoa wa Tabora, Aggrey

Mwanri ameiagiza Polisi wilayani Sikonge
mkoani humo kuwakamata wafugaji
waliomshambulia kwa kumkata mapanga
mkulima Said Aman, mkazi wa kijiji cha
Muungano, kata yaTutuo wilayani g]urno
ambao awali walikamatwa na kuachiwa
kinyemela.

. Alitoa agizo hilo juzi alipokuwa katika
Ziara ya siku moja wilayani humo baada
a kulalamikiwa na wakazi wa kata hiyo
uwa baadhi ya wafugaji wamekuwa na
tabia ya kulisha mifugo katika mashamba
Ya wakulima kwa makusudi na wakizuiwa
Wanawashambulia.

Mwanri aliagiza vyombo wya ulinzi
na_usalama wilayani” humo Kuwasaka
wafugaji hao ambao awali walikamatwa,
ambao wanadaiwa kuachiwa kinyernela ili
wafikishwe katika vyombo vya sheria kwa
tWhuma za kumkata mapanga mkulima

uyo,
Pia, aliwataka wakulima hao kuwa
watulivu wakati serikali ikiendelea na
Uhudi za kutafuta suluhu ya mgogoro

uo huku akiagiza pia vyombo hivyo
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Miculima huyo
alishambuliwa wakati
akijaribu kuzuia mifugo
isiendelee kuharibu
mazao yake, tukio
ambalo lilisababisha
kupelelowa katika
Hospitali ya Rufaa ya
Mkoa wa Tabora Kitete,
ambapo alilazwa na
kupatiwa matibabu.

Mvienyekiti wa Serikali ya Kijiji

cha Muungano, Ally Miwale

Bl dberions,

e

daiwa kumshambulia mkulima ¢

aWwiKL (Fichana Salvatory Ntandu).

kufanya uchunguzi wa kina ili kubaini na
kukamatwa wale wote wanaosababisha
migogoro hiyo.

Awali, wakulima hao waliomba serikali
Ka mkoa kuingilia kati vitendo hivyo kwa

uwa vimekuwa vikisababisha waishi kwa
hofu kubwa huku baadhi yao wakiogopa
hata kwenda katika mashamba yao.

Walidai hivi karibuni mwenzao alikatwa
panga kichwani na mmoja wa wafugaji
aliyemkuta  akilisha  mifugo  kwenye
shamba lake na baada ¥a Kutoa taarifa
polisi wafugaji wawili walikamatwa lakini
wakaachiliwa.

Mwenyekiti wa Serikali va Kijiji hicho,
Ally Mtwale, alikiri kupokea taarifa ya
uwepo wa matukio ya wafugaji kulisha
mifu%o yao kwenye mashamba vya
wakulima na taanfa ya mwananchi
kukatwa panga kichwani na wafugaji.

Alifafanua  kuwa  mkulima =~ huyo
alishambuliwva wakati akijaribu kuzuia
mifugo isiendelee kuharibu mazac yake,
tukio ambalo lilisababisha kupelekwa
katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa
Tabora Kitete, ambapo alilazwa na
kupatiwa matibabu.
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WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya Nchi, George Simbachawene (kushoto), akiangalia hg’'ombe wanaofugwa na Gereza la Mifugo
. Ubena, Bwawani, mkoani Pwani, jana. Wapili kulia ni Mkuu wa.Gereza hilo, Daimu Mmolosha. (Picha na Wizara ya Mamba ya
Ndani). ]
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